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DIBAJI 
Mwongozo wa Uanzishaji na Uendeshaji wa Vituo Atamizi 

vya Ufugaji Mifugo Kibiashara kwa Vijana nchini 

umeandaliwa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa ajili ya 

kusimamia uanzishaji na uendeshaji wa Vituo husika katika 

taasisi za Serikali na Sekta binafsi.  

 

Lengo la mwongozo huu ni kutoa utaratibu kwa watendaji ili 

waweze kusimamia uanzishaji na uendeshaji wa Vituo 

Atamizi vitakavyotumika kuwawezesha vijana kupata ujuzi, 

uzoefu na ujasiri katika kuanzisha miradi ya ufugaji yenye 

tija na ya kibiashara. Kwa muktadha huo, mpango huu 

unalenga kuongeza fursa za ajira nchini, kujiongezea 

kipato, kuongeza mchango wa Sekta ya Mifugo kwenye 

pato la Taifa, na kuongeza upatikanaji wa mifugo bora kwa 

ajili ya soko la ndani na nje ya nchi 

 

Mwongozo huu umebainisha mambo muhimu ikiwemo 

umuhimu, malengo, mahitaji kwa ajili ya uanzishaji na 

uendeshaji wa Vituo Atamizi vya ufugaji wa mifugo 

kibiashara, pamoja na kuainisha majukumu ya wadau 

muhimu watakaoshiriki katika uanzishaji na uendeshaji wa 

Vituo tarajiwa. 
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Wizara ya Mifugo na Uvuvi inatarajia kuona Mwongozo huu 

ukitumiwa na wadau mbalimbali katika mnyororo wa Sekta 

ya Mifugo wakiwemo sekta binafsi, taasisi za umma, 

mashirika ya dini, mashirika yasiyo ya serikali (NGOs), 

Asasi za kiraia, Taasisi za fedha na wabia wa maendeleo ili 

kuunga mkono juhudi za serikali katika kutatua changamoto 

kubwa ya ajira kwa vijana pamoja na kuchangia katika 

kuleta mageuzi ya sekta ya mifugo nchini. 

 

 

 

Mhe. Mashimba Mashauri Ndaki (Mb) 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi 
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SHUKRANI 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya 

Mifugo) anatoa shukrani za dhati kwa Wakala ya Mafunzo 

ya Mifugo (LITA) na Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI) 

pamoja na Menejimenti ya Wizara kwa kuweza kufanikisha 

maandalizi ya Mwongozo huu.  

 

Shukrani ziende kwa Menejimenti ya Chuo Kikuu cha 

Sokoine cha Kilimo (SUA) kwa kutoa ushauri elekezi wa 

namna ya kuandaa na kutekeleza miradi ya Vituo Atamizi 

kwa vijana. Ni kupitia uzoefu wao, tumeweza kukamilisha 

maandalizi ya utekelezaji wa Vituo Atamizi kwa muda mfupi 

kuliko ilivyotarajiwa. Aidha, shukrani za pekee ziwaendee 

vijana wa SUGGECO kwa wasilisho na taarifa yao ya 

uzoefu katika uendeshaji wa Vituo Atamizi ambayo ilisaidia 

kwa kiwango kikubwa wakati wa uandaaji wa Mwongozo 

huu. 

 

Pia, tunawashukuru wataalamu mbalimbali waliohusika 

katika uandishi na kuhariri andiko hili hadi kukamilika 

kwake. Kwa upekee kabisa nawashukuru Dkt. Pius L. 

Mwambene (Mtendaji Mkuu - LITA), Dkt. Angello J. 

Mwilawa (Mkurugenzi Idara ya Utafiti, Mafunzo na Huduma 
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za Ugani), Profesa Erick Vitus Komba (Mkurugenzi Mkuu - 

TALIRI), Dkt Hassan Mrutu (Mkurugenzi Msaidizi Utafiti, 

Mafunzo na Ugani), Bw. Joseph L. Msemwa (Mkuu wa 

Idara ya Utafiti na Ushauri - LITA), Bw. Hosea Kimata 

(Mkufunzi Mwandamizi - LITA), Dkt. Jonas B. Kizima (Mtafiti 

Mkuu - TALIRI), Bw. Bernad M. Francis (Mchumi - TALIRI), 

Bw. Tumsime L. Mutta (Mchumi - TALIRI) na Dkt. Bertha 

Dugange (Mratibu wa Sekta ya Mifugo kutoka OR-

TAMISEMI). 

 

 

 

Bw. Tixon T. Nzunda 
Katibu Mkuu, 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Mifugo) 
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1.0 UTANGULIZI 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Sekta ya Mifugo imeendelea 

kuboresha mazingira ya uwekezaji hasa katika tasnia ya 

nyama. Msukumo huu umesababisha ongezeko la 

uwekezaji katika machinjio na viwanda vikubwa vya 

kusindika nyama nchini sanjari na ongezeko la mahitaji ya 

mifugo bora ya kuchinja. Ongezeko la mahitaji ya mifugo 

bora limeendelea kutofikiwa kutokana na sehemu kubwa ya 

ufugaji hapa nchini kuwa katika mifumo ya asili isiyokuwa 

ya kibiashara. 

 

Ili kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi 

linaloendelea kukua, hatua za makusudi zinahitajika 

kuchukuliwa kwa ajili ya kuboresha mfumo wa asili wa 

ufugaji mifugo nchini kuwa wa kibiashara. Maboresho hayo 

pia yanahitaji mabadiliko ya kifikra ya wafugaji na wadau 

wengine katika sekta ya mifugo sanjari na kuandaa 

wafugaji watakaofuga kibiashara ili kuongeza upatikanaji 

wa mifugo bora, fursa za ajira na kipato cha kaya na taifa 

kwa ujumla.  

 

Uwepo wa wahitimu wengi wa fani za mifugo nchini 

wasiokuwa na ajira rasmi unaweza kuwa chachu ya 
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mabadiliko katika sekta ya mifugo endapo wataandaliwa na 

kuwezeshwa kuwa wafugaji wa kibiashara. Uwezeshwaji 

huo pia utasaidia kuongeza fursa za ajira kwa vijana ambao 

ndio nguvu kazi tarajiwa katika jamii ya kitanzania.  

 

Mafunzo ya ufugaji wenye tija kupitia Vituo Atamizi 

yanaweza kutumika kuwajengea uwezo na ujasiri wa 

kuanzisha na kuendesha miradi ya uzalishaji wa mifugo 

bora kibiashara. Uanzishaji na uendeshaji wa Vituo Atamizi 

kwa ajili ya ufugaji wa kibiashara ikiwemo unenepeshaji 

ng’ombe bora wa nyama kwa vijana ni njia mojawapo 

inayoweza kusaidia kukidhi mahitaji ya soko la mifugo hai 

na nyama bora ndani na nje ya nchi. Utaratibu huu pia ni 

sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa Mabadiliko ya Sekta 

ya Mifugo katika kipindi cha miaka mitano ijayo (2022/2023 

– 2026/2027). 

 

1.1 Maana ya Vituo Atamizi vya ufugaji kwa vijana 
Vituo Atamizi ni utaratibu wa muda maalum (kati ya mwaka 

mmoja hadi miwili) wa kuwalea na kuwajengea uwezo na 

ujasiri vijana kutumia stadi mbalimbali wanazopatiwa ili 

kubuni na kutekeleza miradi ya kibiashara. Lengo la 

utaratibu wa Vituo Atamizi ni kumuwezesha mshiriki 
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kuwekeza na kuendesha miradi husika kwa mafanikio 

baada ya kupata uzoefu na mafunzo ya ujuzi na ujasiriamali 

kupitia Vituo hivyo. 

 

Kwa muktadha wa Sekta ya mifugo, uwepo wa Vituo 

Atamizi unalenga kuwalea vijana na kuwajengea uwezo wa 

kutumia stadi rahisi za kuanzisha na kuendeleza miradi ya 

uzalishaji wa mifugo bora kibiashara ikiwemo miradi ya 

unenepeshaji. 

  

1.2 Umuhimu wa Vituo Atamizi vya ufugaji mifugo 
kibiashara kwa vijana  

Hapa duniani, karibu robo tatu ya vijana wenye umri kati ya 

miaka 18 hadi 30 hawana ajira rasmi ukilinganisha na watu 

wazima. Vijana zaidi ya milioni 75 duniani wamehitimu 

mafunzo mbalimbali lakini hawana ajira rasmi. Katika 

kipindi cha miaka 10 ijayo, vijana zaidi ya bilioni moja 

wanategemewa kuhitimu mafunzo mbalimbali na kuingia 

kwenye soko la ajira. Kwa upande wa Tanzania, vijana 

takriban milioni moja huhitimu mafunzo mbalimbali kila 

mwaka lakini wanaopata ajira katika sekta ya umma ni 

takriban elfu 40 na sekta binafsi ni 350,000. Kwa upande 

wa sekta ya mifugo, vijana takriban 1,600 huhitimu mafunzo 
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ya mifugo katika ngazi ya astashahada, stashahada na 

shahada kila mwaka ambapo ni asilimia 9.5 pekee ndiyo 

wanaobahatika kuingia kwenye ajira rasmi (Mlozi, 2020).   

 

Kwa upande mwingine, upatikanaji wa mifugo bora kama 

malighafi kwa ajili ya viwanda vya nyama hapa nchini, 

takwimu zinaonesha kuwepo kwa upungufu mkubwa wa 

mifugo bora usioendana na uwezo wa usimikaji wa viwanda 

vya nyama vilivyopo. Kwa mfano, kiwanda cha Tan Choice 

kilichopo Kibaha mkoani Pwani kina uwezo wa kuchinja 

ng’ombe 1,000 kwa siku lakini ng’ombe wanaopatikana 

hawazidi asilimia 30 ya idadi hiyo. Aidha, kiwanda hicho 

kina uwezo wa kuchinja mbuzi na kondoo 1,500 kwa siku 

lakini wanaopatikana ni asilimia 67 pekee.  

 

Kwa hiyo, wahitimu wengi katika fani za mifugo wasiokuwa 

na ajira rasmi wanaweza kutumia fursa ya uwepo wa 

mahitaji makubwa ya mifugo bora kwa kuingia kwenye 

uzalishaji kibiashara ili kusaidia kuhamasisha ufugaji wenye 

tija, kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi, 

kuongeza fursa za ajira na hatimaye kuongeza kipato cha 

kaya na taifa.  
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Pamoja na uwepo wa vijana wengi wakiwemo wahitimu wa 

fani za mifugo, imebainika kuwa wengi wao hushindwa 

kuanzisha miradi ya uzalishaji yenye tija kutokana na 

kukosa stadi za ufugaji kibiashara, uwezo wa kupata ardhi, 

uwezo wa kupata mitaji, na uwezo wa kupata taarifa za 

masoko. Hivyo, Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 

imekusudia kuanzisha na kuendesha Vituo Atamizi vya 

ufugaji mifugo kibiashara kwa kuanza na vijana wahitimu 

wa fani za mifugo katika ngazi za astashahada, stashahada 

na shahada kwa malengo yafuatayo:- 

 

1.2.1 Lengo kuu 
Lengo la mwongozo huu ni kutoa utaratibu kwa watendaji ili 

waweze kusimamia uanzishaji na uendeshaji wa Vituo 

Atamizi vitakavyotumika kuwawezesha vijana kupata ujuzi, 

uzoefu na ujasiri katika kuanzisha miradi ya ufugaji yenye 

tija na ya kibiashara. Vituo hivi vitatumika kuwaandaa vijana 

kuingia kwenye ufugaji wenye tija na wa kibiashara ili 

kuongeza fursa za ajira, kujiongezea kipato, kuongeza 

mchango wa sekta ya mifugo kwenye pato la taifa, na 

kuongeza upatikanaji wa mifugo bora kwa ajili ya soko la 

ndani na nje ya nchi.   
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1.2.2 Malengo mahsusi 
i. Kuwawezesha vijana kuanzisha na kuendesha 

miradi ya ufugaji wa mifugo kibiashara; 

ii. Kuwapatia vijana stadi rahisi kwa vitendo za namna 

bora ya kuanzisha na kuwekeza katika miradi ya 

ufugaji wa mifugo kibiashara; 

iii. Kuwawezesha vijana kupata ujuzi, uzoefu na ujasiri 

wa kuanzisha miradi ya ufugaji kibiashara 

iv. Kuhamasisha vijana kuunda vikundi vya ushirika; na 

v. Kuwaunganisha vijana na wadau mbalimbali kwenye 

mnyororo wa thamani wa uzalishaji mifugo 

kibiashara. 
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2.0 MFUMO WA UENDESHAJI MIRADI YA UFUGAJI 
KIBIASHARA KATIKA VITUO ATAMIZI   

Mfumo wa uendeshaji mafunzo ya ufugaji kibiashara katika 

Vituo Atamizi utashirikisha Vijana washiriki; Wakufunzi; 

Walezi, Wafanyabiashara; Wasindikaji; Watoa huduma za 

vyakula vya mifugo na dawa; Serikali za mitaa; Taasisi za 

fedha; Mamlaka za udhibiti ubora na usajili wa biashara; 

Asasi za kiraia; na Vyuo. Mfumo huu shirikishi utazingatia 

mambo yafuatayo:- 

i. Uanzishwaji wa Vituo Atamizi vyenye miundombinu 

muhimu ya ufugaji kibiashara ikiwemo banda la 

kunenepeshea, josho, vyanzo vya maji, mabirika ya 

kunyweshea maji, mizani, kibanio, eneo la kupakilia 

na kushushia mifugo, eneo la malisho, zizi, pamoja 

na zana za kuzalishia malisho; 

ii. Kuwepo kwa vijana wasiozidi 30 kwa kila kituo 

watakaokidhi vigezo vilivyowekwa;  

iii. Kuwepo kwa fedha za kuwezesha kuanzisha na 

kuendesha Vituo Atamizi kwa kuzingatia utaratibu 

ufuatao:- 

a) Kuwa na mtaji wa kuanzia; 

b) Kufungua akaunti ya benki; 
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c) Kuwa na utaratibu wa utoaji na matumizi ya 

fedha kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu 

za matumizi ya fedha; 

d) Kuanzisha ushirika wa washiriki wa ufugaji wa 

mifugo katika kituo Atamizi utakaowawezesha 

kuanzisha SACCOS au AMCOS baada ya 

kutoka kwenye Vituo Atamizi; 

e) Kukokotoa faida ambayo sehemu yake itakuwa 

ni mtaji wa washiriki baada ya kuhitimu. 

iv. Taasisi zitakazoendesha Vituo Atamizi 

zitawaunganisha vijana watakaohitimu mafunzo 

tarajiwa na walezi wafuatao:-  

a) Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa ajili ya kufanya 

tathimini; kuwawezesha na kuwalea kama 

wawekezaji; pamoja na kuwaunganisha na 

masoko; 

b) Sekretarieti za Mikoa na mamlaka za serikali za 

mitaa kwa ajili ya kupatiwa maeneo ya 

uwekezaji pamoja na mikopo ikiwemo 4% ya 

mikopo kwa vijana;  

c) Taasisi za kifedha na Wadau wa maendeleo 

kwa ajili ya kuwaonesha fursa za mikopo na 

ufadhili wa kuendelea na miradi ya ufugaji wa 
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mifugo kibiashara mara baada ya kumaliza 

kipindi cha uAtamizi. 
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3.0 UENDESHAJI WA VITUO ATAMIZI 
Uendeshaji wa Vituo Atamizi utahusisha usajili wa washiriki 

kwa kuzingatia sifa stahiki na utekelezaji shirikishi wa 

miradi. 

3.1 Usajili wa washiriki 
i) Nafasi za ushiriki zitatangazwa kupitia vyombo 

mbalimbali vya habari; 

ii) Washiriki watatakiwa kutuma maombi kwenye kituo 

husika; 

iii) Uchambuzi wa maombi utafanyika kwa hatua mbili ili 

kuwapata washiriki stahiki kulingana na sifa na 

vigezo vilivyowekwa; na 

iv) Waombaji watakaochaguliwa katika hatua ya kwanza 

watapewa taarifa na utaratibu wa kufika Vituoni kwa 

ajili ya hatua ya pili ya usaili. 

 

Sifa za kusajiliwa 
Mpango huu unalenga kuwafikia vijana wa kike na wa 

kiume watakaoomba kushiriki kwa kuzingatia sifa 

zifuatazo:- 

i. Awe raia wa Tanzania 
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ii. Mhitimu wa elimu ya msingi, astashahada, 

stashahada au shahada ya mifugo katika vyuo 

vinavyotambulika na serikali; 

iii. Mwenye umri wa miaka 18 - 30; 

 
Masharti kwa washiriki katika Vituo Atamizi 
Kila mshiriki atakayekuwa tayari kujiunga katika Vituo 

Atamizi atalazimika kukubali na kufuata masharti 

yafuatayo:- 

i. Awe na mdhamini mwenye kitambulisho cha taifa; 

ii. Awe tayari kuishi katika kituo Atamizi wakati wa 

utekelezaji wa mradi; 

iii. Awe tayari kushiriki mafunzo katika kipindi maalum 

cha mradi husika kilichopangwa bila kukatisha; 

iv. Awe tayari kutii sheria za nchi na mamlaka; 

v. Awe tayari kutii kanuni, miongozo na taratibu za 

uendeshaji wa kituo husika; 

vi. Awe na afya njema itakayomuwezesha kushiriki 

kikamilifu katika utekelezaji wa kazi za mradi; 

vii. Awe tayari kuridhia kuacha mgao wake wa faida ya 

mradi mpaka mwisho wa mradi; 

viii. Awe tayari kujitolea na kujifunza ujasiriamali; 
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ix. Awe tayari kuishi katika kituo Atamizi 

atakachopangiwa wakati wote wa utekelezaji wa 

mradi; 

x. Awe tayari kusimamia, kutunza na kulinda mali za 

mradi; na 

xi. Mwombaji wawe tayari kujigharamia nauli, malazi na 

chakula wakati wa usaili wa ana kwa ana Vituoni 

ndani ya siku saba. 

 

3.2 Utekelezaji wa Vituo Atamizi 
Utekelezaji wa Vituo Atamizi utaanza na Mafunzo kwa 

wasimamizi na washiriki yatakayofuatiwa na uanzishaji na 

uendeshaji wa miradi ya uzalishaji kibiashara, kama 

ifuatavyo:- 

 

3.2.1 Kuwajengea uwezo washiriki 
Washiriki watajengewa uwezo katika maeneo yafuatayo:- 

i. Stadi na hamasa ya mabadiliko kifikra na mtazamo 

chanya; 

ii. Teknolojia sahihi za ufugaji mifugo kibiashara;  

iii. Teknolojia sahihi za uzalishaji wa malisho na mbegu 

za malisho; 
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iv. Mahitaji muhimu yanayotakiwa katika uzalishaji 

ikiwemo teknolojia ya uchanganyaji wa vyakula na 

ulishaji; 

v. Stadi za biashara na uandishi wa mipango biashara 

yenye sifa za kukopesheka; 

vi. Mbinu za utafutaji wa masoko; 

vii. Utunzaji wa kumbukumbu na hesabu za fedha; 

viii. Kutambua na kutumia fursa mbalimbali za mikopo; 

ix. Kutengeneza mtandao (networking) wa kuwasiliana 

na wadau muhimu katika mnyororo wa thamani wa 

uzalishaji mifugo;  

x. Sheria, Kanuni, Miongozo na Taratibu za uendeshaji 

biashara ya mifugo hai na mazao yake; na 

xi. Kuunda na kuendesha vikundi vya ushirika. 

 

3.2.2 Kuwajengea uwezo wasimamizi/walezi (mentors) 
wa Vituo 

Wasimamizi/walezi wa Vituo watajengewa uwezo katika 

maeneo yafuatayo:- 

i. Uwezo wa kuchambua na kutambua washiriki wenye 

sifa stahiki watakaokuwa tayari kushiriki kikamilifu 

katika mafunzo na uendeshaji wa miradi tarajiwa 
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ii. Mbinu, ujuzi na uzoefu katika ulezi na utoaji hamasa 

ya mabadiliko ya kifikra na mtazamo chanya kwa 

washiriki; 

iii. Usimamizi na ufuatiliaji wa karibu wa ushiriki na 

uwajibikaji wa washiriki; 

iv. Usimamizi, usaidizi na ushauri kwa washiriki wakati 

wa uandishi wa mipango biashara, manunuzi, 

matumizi ya fedha za miradi, uendeshaji, utunzaji 

kumbukumbu na biashara za mradi; na 

v. Uandaaji wa taarifa za utekelezaji na kuziwasilisha 

katika ngazi za juu  

 

3.2.3 Uanzishaji na uendeshaji wa miradi ya ufugaji 
mifugo kibiashara 

Washiriki wataanzisha na kuendesha miradi ya ufugaji wa 

mifugo kwa tija kwa kuzingatia miongozo/mikakati 

iliyoainishwa katika mipango biashara chini ya uangalizi wa 

wasimamizi/wakufunzi. Washiriki watawezeshwa kujikimu ili 

kuweza kushiriki ipasavyo. Katika utekelezaji wa miradi hiyo 

ya ufugaji wa mifugo kibiashara, Vituo Atamizi vitaanza na 

teknolojia ya unenepeshaji kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya 

malighafi ya viwanda vya nyama. Vyanzo vya upatikanaji 
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wa mifugo kwa ajili ya miradi ya unenepeshaji vitajumuisha 

minada ya mifugo na wafugaji binafsi.  

 

3.2.4  Wadau muhimu watakaoshiriki katika utekelezaji 
wa miradi ya ufugaji mifugo kibiashara kupitia 
vituo atamizi pamoja na majukumu yao 

Wadau muhimu watakaoshirikishwa katika utekelezaji wa 

miradi ya ufugaji mifugo kibiashara kupitia Vituo Atamizi 

pamoja na majukumu yao ni kama ilivyoainishwa hapa 

chini:-  

 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
Majukumu ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi yatakuwa kama 

ifuatavyo: 

i. Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha; 

ii. Kuandaa na kuratibu utekelezaji wa mwongozo wa 

unenepeshaji wa mifugo kwa ajili ya nyama;  

iii. Kuratibu uendeshaji wa Vituo Atamizi kupitia Idara ya 

Utafiti, Mafunzo na huduma za Ugani; na 

iv. Kufanya ufuatiliaji na tathmini.  
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Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI) 
Majukumu ya OR-TAMISEMI yatakuwa kama ifuatavyo: 

i. Kuwa kiungo kati ya Wizara na Tawala za Mikoa 

katika kufanikisha utekelezaji wa maelekezo kutoka 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuhusu Uendeshaji wa 

Vituo Atamizi  

ii. Kutoa mwongozo na ushauri kwa Mikoa katika 

mambo ya kisheria na utaratibu kuhusu Uendeshaji 

wa Vituo Atamizi  

iii. Kuweka mazingira wezeshi kwa Vituo Atamizi 

kuweza kufanya kazi katika Mikoa na Halmashauri  

iv. Kushirikiana na timu za Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

katika kuratibu, kushauri, kusimamia na kufuatilia 

utekelezaji wa shughuli zinazoendeshwa na Vituo 

Atamizi katika Mikoa na Halmashauri  

Ofisi za Mikoa (Regional Secretariat) 
Majukumu ya Ofisi za Mikoa yatakuwa kama ifuatavyo: 

i. Kuzielekeza  na kuzisimamia Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kutekeleza maelekezo kutoka OR -TAMISEMI 

kuhusu Uendeshaji wa Vituo  Atamizi 

ii. Kushirikiana na timu za Wizara ya Mifugo na Uvuvi 

na OR-TAMISEMI kufuatilia na kutathmini 
16
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Uendeshaji wa Vituo Atamizi katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa    

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) 
Majukumu ya MSM yatakuwa kama ifuatavyo: 

i. Kutekeleza maelekezo kutoka Sekretarieti za Mikoa 

kuhusu Uendeshaji wa Vituo  Atamizi 

ii. Kushirikiana na timu za Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 

OR-TAMISEMI na Sekretatarieti za Mikoa katika 

kufuatilia Uendeshaji wa Vituo Atamizi  

iii. Kusaidia upatikanaji wa fursa na rasilimali mbalimbali 

za ufugaji kibiashara kwa vijana baada ya kumaliza 

mafunzo kupitia Vituo Atamizi; 

iv. Kusaidia upatikanaji wa taarifa za masoko na bei za 

bidhaa; 

v. Kusaidia upatikanaji wa taarifa za washiriki wakati 

wa usaili;  

vi. Kusaidia upatikanaji wa mikopo yenye riba nafuu 

kwa washiriki; na 

vii. Kusaidia upatikanaji wa maeneo ya uwekezaji. 

 

 



18 

 

Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye 
Ulemavu 
Majukumu ya Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 

Watu wenye Ulemavu yatakuwa kama ifuatavyo: 

i. Kusaidia ufadhili kwa vijana wanaojiunga na Vituo 

Atamizi; 

ii. Kushiriki katika kutoa mafunzo elekezi ya ujasiriamali 

na uwekezaji kibiashara;  

iii. Kuwa mshauri na kiungo kwa vijana na fursa za 

ajira; na 

iv. Kuwaunganisha wahitimu na Baraza la Taifa la 

uwezeshaji wananchi kiuchumi 

v. Kushirikiana na timu za Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 

OR-TAMISEMI na Sekretatarieti za Mikoa katika 

kufuatilia na kutathmini Uendeshaji wa Vituo Atamizi 

 

Washiriki (incubatees) 
Washiriki wa mradi huu watakkuwa na majukumu 

yafuatayo: 

i. Kuandaa mpango biashara wa ufugaji mifugo kwa 

kushirikiana na wakufunzi; 

ii. Kuandaa miundombinu ya ufugaji/unenepeshaji 

mifugo wa nyama, ikiwemo uzalishaji wa malisho;  
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iii. Kutafuta na kununua mahitaji ya mradi kwa 

kuzingatia mpango biashara husika ikiwemo ununuzi 

wa mifugo, vyakula, madawa na vitendea kazi kwa 

kushirikiana na wakufunzi; 

iv. Kutekeleza shughuli za kila siku za mradi kama 

ilivyoainishwa katika mpango biashara husika;  

v. Kutafuta masoko na kufanya biashara ya mifugo kwa 

ajili ya nyama; na 

vi. Kusimamia, kutunza na kulinda mradi. 

 

Taasisi Watekelezaji wa Mradi (TALIRI, LITA na Wadau 
wengine watakaojitokeza) 

i. Kusajili washiriki; 

ii. Kuwezesha upatikanaji wa rasilimali muhimu za 

uendeshaji wa miradi; 

iii. Kuandaa viashiria vya kupima utendaji na ufanisi wa 

miradi; 

iv. Kujenga miundombinu muhimu ya miradi ikiwemo 

uzalishaji wa malisho; 

v. Kusimamia utaratibu mzima wa uendeshaji wa Vituo; 

vi. Kuwajengea uwezo wasimamizi/walezi wa vituo; 

vii. Kuwajengea uwezo washiriki kwenye Vituo Atamizi; 
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viii. Kushirikiana na Wizara katika kufanya ufuatiliaji na 

tathmini;  

ix. Kuwaunganisha washiriki na Taasisi za fedha, 

sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, viwanda, makampuni ya kununua mifugo 

walionenepeshwa na wadau wengine wa 

maendeleo; na 

x. Kuandaa taarifa za utekelezaji na kuwasilisha 

Wizarani kila mara. 

 

Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) 
i. Kuandaa vitalu vyenye miundombinu muhimu kwa 

ajili ya kukodisha kwa wafanyabiashara wahitimu 

kutoka kwenye Vituo Atamizi; 

ii. Kuwapa mafunzo elekezi ya ufugaji kwenye maeneo 

husika;  

iii. Kuwapangisha vikundi vya vijana waliomaliza 

mafunzo kutoka Vituo Atamizi maeneo ya kufugia 

kwa kuzingatia masharti yatakayowekwa; na 

iv. Kununua mifugo iliyonenepeshwa kutoka kwa 

vikundi vya vijana kwa ajili ya kuchinja na kuuza 

nyama bora kwenye bucha za kampuni 
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Sekta binafsi 
i. Kuandaa maeneo yenye miundombinu muhimu kwa 

ajili ya kukodisha kwa wafanyabiashara wahitimu 

kutoka kwenye Vituo Atamizi; 

ii. Kuwapa mafunzo elekezi ya ufugaji kwenye eneo 

husika; na 

iii. Kuwapangisha vikundi vya vijana waliomaliza Vituo 

Atamizi maeneo ya kufugia kwa kuzingatia masharti 

yatakayowekwa. 

 
Taasisi za fedha 

i. Kutoa ushauri na mafunzo juu ya fursa mbalimbali za 

mikopo na namna ya kutekeleza mipango biashara 

katika kuanzisha na/au kuendeleza biashara zao 

pindi watakapomaliza muda wao wa kulelewa katika 

Vituo Atamizi; na 
ii. Kusaidia kutoa mafunzo ya namna ya kutunza 

hesabu na fedha. 

Taasisi za Utafiti na Mafunzo  
i. Kufanya tafiti shirikishi na tumizi ili kupata teknolojia 

sahihi na rahisi kwa ajili ya uendeshaji wa miradi ya 

ufugaji kibiashara yenye tija 
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ii. Kushiriki kutoa mafunzo kwa washiriki na 

wasimamizi katika kipindi cha utekelezaji wa miradi 

ili kuwapa elimu na uzoefu wa maeneo mbalimbali 

katika sekta; na 

iii. Kusaidia kuainisha viwango vya ubora wa mifugo 

walionenepeshwa na mahitaji ya soko ili kuwasaidia 

vijana kuzalisha kulingana na mahitaji ya soko.  

 
Wadau wengine (viwanda, wafanyabiashara, wauza 

pembejeo na Asasi za kiraia) 
i. Kubainisha fursa za masoko ya mifugo na mazao 

yake; 

ii. Kuwauzia washiriki pembejeo mbalimbali 

zinazohitajika kwenye miradi; 

iii. Vyanzo vya taarifa mbalimbali za mradi;  

iv. Kushiriki kutoa mafunzo kwa washiriki katika kipindi 

cha utekelezaji wa miradi ili kuwapa uzoefu wa 

maeneo mbalimbali katika sekta; na 

v. Kusaidia kuainisha viwango vya ubora wa mifugo 

walionenepeshwa na mahitaji ya soko ili kuwasaidia 

vijana kuzalisha kulingana na mahitaji ya soko.  
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3.2.5 Mtiririko wa uanzishaji na uendeshaji wa Vituo 
Atamizi 
Uanzishaji na uendeshaji wa Vituo Atamizi utakuwa katika 

mtiririko wa hatua (phases) tatu, kama ifuatavyo:  

 
Hatua ya kwanza (pre-incubation) – hatua hii itahusisha 

uandaaji wa mwongozo; upembuzi yakinifu utakaoshirikisha 

wadau muhimu; mafunzo kwa wasimamizi/walezi (mentors) 

wa Vituo ili kuwajengea uwezo wa kuweza kusimamia na 

kulea washiriki pamoja na utafutaji wa rasilimali fedha. 

Wadau muhimu watakaohusishwa katika hatua hii ni 

pamoja na wateja tarajiwa, wauzaji pembejeo, wauzaji wa 

mifugo, taasisi za fedha, mamlaka za serikali za mitaa, 

asasi za kiraia na wabia wa maendeleo. Wadau hawa 

watahusishwa katika kupata taarifa za masoko, pembejeo, 

utaalam, mitaji na taratibu za kisheria za uendeshaji wa 

biashara. Kwa upande mwingine, wadau watapata kuona 

fursa za kibiashara na masoko kutoka katika Vituo Atamizi. 

Hivyo, kutakuwa na mawasiliano ya pande zote mbili ili 

kufanikisha utekelezaji wa miradi kibiashara.  

 

Hatua ya pili (incubation) - Utekelezaji wa hatua hii 

utaanza na usajili wa washiriki kwa kuzingatia sifa na 
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vigezo vilivyowekwa. Baada ya usajili, washiriki 

watashirikiana na wakufunzi kuibua mawazo ya kibiashara. 

Katika hatua hii, washiriki watatekeleza miradi biashara 

iliyopitishwa. Utekelezaji huo utahusisha ujenzi wa 

miundombinu ya mifugo; ununuzi wa mifugo, pembejeo na 

vitendea kazi; utendaji wa kazi za kila siku za shamba 

kama vile ulishaji, usafi, utoaji chanjo na tiba; utafutaji 

masoko na utunzaji wa kumbukumbu. Mbinu bora za 

ufugaji, uzalishaji malisho na ujasiriamali zitazingatiwa 

wakati wa utekelezaji. Kama ilivyokuwa katika hatua ya 

kwanza, hatua hii pia itawahusisha wadau muhimu 

waliotajwa hapo juu. Hatua hii itasaidia kuwaongezea 

washiriki ujuzi na ujasiri na hatimaye kuwaunganisha na 

washirika muhimu katika maisha yao baada ya kuhitimu 

mafunzo tarajiwa.  

 

Katika hatua hii, washiriki pia wataandaliwa kuhusu namna 

bora ya kwenda kujitegemea mara baada ya kumaliza 

muda wao. Maandalizi hayo yatajumuisha:- 

i. Kuandaa andiko la biashara lililokidhi sifa na vigezo 

litakalotekelezwa na wanufaika (mmoja mmoja au 

kikundi) mara baada ya kuhitimu; 
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ii. Washiriki kuunganishwa na wadau mbalimbali katika 

mnyororo wa thamani (masoko, taasisi za fedha, 

wauzaji pembejeo, mamlaka za serikali za mitaa, 

taasisi za ushauri, n.k.); 

iii. Washiriki kupatiwa faida itakayotokana na miradi 

itakayotekelezwa katika Vituo Atamizi vilivyokubalika. 

Fedha hiyo itakuwa sehemu ya mtaji kwa ajili ya 

kwenda kuanzisha biashara zao kupitia vikundi au 

mnufaika mmoja mmoja; 

iv. Washiriki kupewa vyeti vya ushiriki ili kuwarahisishia 

kupata huduma na msaada utakaohitajika; na 

v. Washiriki kujengewa uwezo na kuhamasishwa 

kuanzisha na kusajili vikundi vya ushirika. 

 

Hatua ya tatu (post-incubation) 
Katika hatua hii, washiriki wataunganishwa na walezi 

ambao ni pamoja na NARCO, Taasisi za fedha, Sekta 

binafsi, Wadau wa maendeleo na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ili kurahisisha uanzishaji, uwekezaji na uendeshaji wa 

miradi ya ufugaji wa mifugo kibiashara.  
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4 MATOKEO TARAJIWA  
Kutokana na utekelezaji wa Vituo Atamizi vya unenepeshaji 

mifugo kwa ajili ya nyama hapa nchini, matokeo yafuatayo 

yanatarajiwa:- 

i) Kuwa na vijana wanaojishughulisha na ufugaji 

mifugo kibiashara ikiwemo unenepeshaji wa mifugo; 

ii) Kuongeza fursa za ajira; 

iii) Kukua kwa biashara ya mifugo wa nyama 

walionenepeshwa; 

iv) Kuongezeka kwa uzalishaji wa mifugo wa nyama 

wenye tija na hivyo kuongeza kipato cha washiriki na 

pato la Taifa; na 

v) Kuongezeka kwa upatikanaji wa malighafi bora 

zitakazotumika kwenye viwanda vya kuchakata na 

kusindika nyama. 
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5.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI 
Ufuatiliaji na tathmini ni jukumu muhimu katika kuboresha 

mbinu na mikakati ya taasisi kufikia malengo na kutoa 

huduma stahiki kwa wananchi na wadau wote. Wakati wa 

utekelezaji wa miradi ya ufugaji mifugo kibiashara kupitia 

vituo atamizi, kutakuwa na zoezi la ufuatiliaji na tathmini 
ya miradi yote itakayotekelezwa litakalofanywa na timu ya 

nje. 

 

Zoezi la ufuatiliaji litahusu ukusanyaji wa taarifa za 

utekelezaji wa viashiria na vigezo vya utekelezaji ili 

kuijulisha Menejimenti na wadau wengine juu ya hatua za 

utekelezaji zilizofikiwa katika kutimiza malengo na 

majukumu ambayo yametengewa fedha. Aidha, zoezi la 

tathmini litahusu uchambuzi wa maendeleo ya mradi 

ambapo muundo, thamani, ubora, viwango vya utekelezaji, 

maboresho au faida ya programu au jukumu lililotekelezwa 

vitachambuliwa baada ya kila muda maalumu uliopangwa 

kufika. Tathmini ya miradi itafanyika wakati na baada ya 

ufuatiliaji wa miradi na ripoti kuandaliwa. 
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5.1 Faida ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya ufugaji 
mifugo kibiashara 
Faida ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya ufugaji 

kibiashara ni pamoja na: 

i) Kuboresha usimamizi katika kutekeleza viashiria na 

vigezo vya utekelezaji; 

ii) Kurahisisha mapitio ya ufanisi wa kazi (performance 

review) pamoja na mifumo ya kutoa taarifa na takwimu 

za tathmini ya kazi; 

iii) Kubainisha watekelezaji na mwenendo wa utekelezaji 

wao; 

iv) Kubainisha hatua muhimu za kufuatilia na kutathmini; na 

v) Kusaidia kubaini mapungufu mapema kabla ya 

kupoteza tija na ubora wa kazi na kuchukua hatua 

stahiki za kurekebisha. 

 
5.2 Mambo yatakayozingatiwa wakati wa ufuatiliaji wa 

miradi ya ufugaji mifugo kibiashara 
Timu ya ufuatiliaji wa miradi ya uzalishaji mifugo kibiashara 

itapaswa kuzingatia yafuatayo: 

i) Viashiria vya miradi na majukumu yaliyolengwa; 
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ii) Kanuni, usalama na tamaduni za mazingira waliyomo 

wakati wote wanapokuwa uwandani; 

iii) Vihatarishi vya miradi vilivyopo na vinavyoweza 

kujitokeza; 

iv) Kupitia kwa kina taarifa za upembuzi wa mwenendo wa 

hali ya miradi; 

v) Kupitia kwa kina taarifa za upembuzi wa mwenendo wa 

makusanyo ya maduhuli na utendaji wa mifumo ya 

makusanyo; 

vi) Kuzingatia ubora na viwango vya kazi vilivyopangwa na 

vinavyotarajiwa; na 

vii)  Uadilifu katika kukusanya vielelezo na maandalizi ya 

taarifa. 

 

5.3 Vielelezo vitakavyotumika kukusanyia taarifa wakati 
wa ufuatiliaji wa miradi katika Vituo Atamizi 

Kwa upande wa miradi ya unenepeshaji wa mifugo, mambo 

yatakayofuatiliwa ni pamoja na ubora wa mifugo 

inayonenepeshwa, idadi ya washiriki kwenye vituo atamizi, 

uwazi wa taarifa za mradi kwa vikundi vya unenepeshaji, 

hali ya utunzaji taarifa za fedha za mradi, na taarifa za 

usalama wa mradi. 
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6.0 HITIMISHO 
Utekelezaji wa mpango wa ufugaji mifugo wenye tija kupitia 

Vituo Atamizi unategemewa kuwaandaa vijana kuwa 

wafugaji kibiashara watakaotumika kuvutia vijana wengi 

zaidi kuingia kwenye ufugaji wenye tija. Utaratibu huu 

utasaidia kuongeza fursa za ajira kwa vijana, kukidhi 

mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi, kuongeza kipato 

cha kaya na kuongeza mchango wa Sekta ya Mifugo katika 

pato la taifa. Mwongozo huu wa uendeshaji wa Vituo 

Atamizi vya ufugaji mifugo kibiashara kwa vijana kwa 

ushirikiano kati ya Sekta ya Umma na Binafsi utaanza 

kutumika rasmi mwezi Septemba, 2022.  
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